CHI PHÍ KHI ĐĂNG KÝ SANG TÊN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT

tải-xuống.jpg

Hiện nay, bố mẹ tôi muốn tặng cho quyền sử dụng một mảnh đất 90m2 cho tôi. Xin hỏi: Khi làm thủ tục đăng ký sang tên thì tôi phải nộp những loại phí gì?

Câu hỏi:

Tôi tên là Thúy. Hiện nay, bố mẹ tôi muốn tặng cho quyền sử dụng một mảnh đất 90m2 cho tôi. Xin hỏi: Khi làm thủ tục đăng ký sang tên thì tôi phải nộp những loại phí gì? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Với câu hỏi của chị, chúng tôi xin được trả lời như sau:

Thứ nhất: Về thuế thu nhập cá nhân:

–  Theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân 2007:

Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

Như vậy, trong trường hợp này, khi trong hồ sơ có giấy tờ chứng minh quan hệ giữa bố mẹ bạn và bạn thì bạn được miễn thuế thu nhập cá nhân.

Thứ hai: Lệ phí trước bạ.

Mức phí trước bạ được tính bằng 0,5% giá chuyển nhượng ghi trên hợp đồng tách thửa.

Ngoài ra, còn có lệ phí cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, lệ phí địa chính khác.

Như vậy, sau khi đóng các loại phí trên vào Ngân sách Nhà nước, người nhận chuyển nhượng dùng phiếu thu phí để hoàn thiện hồ sơ sang tên sổ đỏ, nộp tại Văn phòng Đăng ký đất đai.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

scroll to top